Thứ Sáu, 17 tháng 6, 2011

Chủ quyền sở hữu khi đứng tên đất sử dụng

Posted on 18:45 by nxt


18/06/2011 08:40
Nội dung câu hỏi:


Bố mẹ tôi có 2 mảnh đất. Khi nhà nước có đợt làm lại chủ quyền đất, bố tôi đã đứng tên một mảnh đất. Một mảnh bố tôi để anh tôi đứng tên (anh tôi lúc đó đã có gia đình). 

Vậy hiện miếng đất đó bây giờ có thuộc quyền sở hữu của bố tôi hay nó đã thuộc toàn quyền của anh tôi? 


Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình:
Kính gửi: Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch DiaOcOnline.vnvà Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 16/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Khoản 20, Điều 4 Luật Đất đai quy định: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là giấy chứng nhận do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho người sử dụng đất để bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất. 

Đối chiếu với trường hợp bạn nêu trong thư, chúng tôi thấy rằng, về mặt pháp lý anh bạn là người có quyền sử dụng đất, được Nhà nước thừa nhận và bảo vệ (trừ khi việc đứng tên là do đại diện, ủy quyền hoặc có các bằng chứng khác chứng minh việc đứng tên là trái với quy định của pháp luật). 

No Response to "Chủ quyền sở hữu khi đứng tên đất sử dụng"

Leave A Reply

Bài đăng phổ biến