Thứ Ba, 21 tháng 6, 2011

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất

Posted on 20:22 by nxt


22/06/2011 08:30
Nội dung câu hỏi:

Tôi đang muốn chuyển mục đích sử dụng đất 100m2 từ đất ruộng sang đất ở thửa đất số 68 tờ bản đồ số 11 địa chỉ thửa đất: tổ 3, ấp Hòa Khánh, xã Hòa An, TP Cao Lãnh, Tỉnh Đồng Tháp nhưng không biết thủ tục như thế nào? 

Hiện tôi có 1.873,8m2 đất ruộng liền kề với đất thổ cư. Để chuyển từ đất ruộng sang đất thổ cư thì cần phải tốn bao nhiêu tiền cho mỗi m2 đất? Và cần những thủ tục gì để có thể chuyển được? 


Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình:

Kính gửi: Quý bạn đọc

Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịchDiaOcOnline.vn và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 18/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

1. Điều 30, Nghị định 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 29/10/2004 hướng dẫn thi hành Luật Đất đai quy định về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở như sau: vị trí thửa đất phải có quy hoạch sử dụng đất chi tiết hay kế hoạch sử dụng đất chi tiết (là đất ở), hoặc quy hoạch đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

2. Điều 6 Quyết định 24/2010/QĐ-UBND của UBND tỉnh Đồng Tháp ngày 03/08/2010 quy định về thủ tục và trình tự giải quyết công việc theo cơ chế một cửa, một cửa liên thông đối với lĩnh vực tài nguyên và môi trường quy định hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất gồm: Đơn đề nghị chuyển mục đích sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (bản chính). Hồ sơ nộp tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND thành phố Cao Lãnh, thời hạn giải quyết là 30 ngày.

3. Điều 6 của Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất (“Nghị định 198”) quy định: chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền SDĐ tính theo giá đất ở với tiền SDĐ tính theo giá đất nông nghiệp. Đất được chuyển mục đích sử dụng trong hạn mức sử dụng đất ở của hộ gia đình, cá nhân thì giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất được quy định tại khoản 1, điều 2, Nghị định 120/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 30/12/2010 về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 198. 

Bạn có thể tham khảo quyết định 39/2010/QĐ-UBND ngày 28/12/2010 của UBND tỉnh Đồng Tháp quy định giá đất trên địa bàn tỉnh Đồng Tháp và Quyết định 58/2007/QĐ-UBND ngày 18/12/2007 của UBND tỉnh Đồng Tháp quy định việc ban hành hạn mức giao đất, công nhận quyền sử dụng đất ở cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn tỉnh Đồng Tháp để hiểu thêm về vấn đề này.

No Response to "Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất"

Leave A Reply

Bài đăng phổ biến