Thứ Năm, 22 tháng 9, 2011

Đầu năm 2011 tôi có mua một miếng đất ngang 4m, dài 12 mét bằng giấy tay. Vị trí miếng đất tại ấp Mỹ Huề, Đường Đồng Tâm, Hóc Môn, TPHCM. Miếng đất tôi mua nằm trong 1/4 thửa đất của chủ đất ngang 8m dài 20m, đã chuyển lên đất thổ cư và đã xin giấy phép xây dựng có hạn đến tháng 03 năm 2012. Và giấy phép đã xin là xây ngang 8m dài 20 xây 3 lầu như giấy phép đã cấp.

Posted on 18:17 by nxt


Điều kiện tách thửa cho đất ở Hóc Môn

22/09/2011 15:30
Nội dung câu hỏi:

Đầu năm 2011 tôi có mua một miếng đất ngang 4m, dài 12 mét bằng giấy tay. Vị trí miếng đất tại ấp Mỹ Huề, Đường Đồng Tâm, Hóc Môn, TPHCM. Miếng đất tôi mua nằm trong 1/4 thửa đất của chủ đất ngang 8m dài 20m, đã chuyển lên đất thổ cư và đã xin giấy phép xây dựng có hạn đến tháng 03 năm 2012. Và giấy phép đã xin là xây ngang 8m dài 20 xây 3 lầu như giấy phép đã cấp. 

Khi mua tôi muốn sang tên tôi thì chủ đất nói không đủ diện tích để tách thửa nên khi nào tôi xây nhà trên miếng đất 4x12 này, xin được số nhà trên huyện thì mới sang tên cho tôi được. Và mọi chi phí khi sang tên tôi đồng ý chịu.

Vậy thửa đất tôi mua 4x12 có sang tên tôi được không? Hoặc có ra công chứng bán 1 phần đất cho tôi trên thửa đất chung của chủ đất được không? Xin tư vấn cho tôi làm thủ tục như thế nào cho đỡ rắc rối và tốn kém nhất.


Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình:

Kính gửi: Quý bạn đọc
Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịchDiaOcOnline.vn và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 18/05/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau:

Quyết định 19/2009/QĐ-UBND ngày 25/02/2009 của UBND TP.HCM quy định về diện tích tối thiểu sau khi tách thửa trên địa bàn TP.HCM quy định thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu tại Hóc Môn với đất ở chưa có nhà là 120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m; đất có nhà hiện hữu là 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m.

Căn cứ nội dung bạn nêu trong thư, chúng tôi thấy rằng trường hợp này không đáp ứng được điều kiện về diện tích tối thiểu cho phép tách thửa tại thời điểm này. Vì vậy, nếu bạn vẫn muốn mua bất động sản nói trên, bạn cần đề nghị bên chuyển nhượng tiến hành giao dịch chuyển nhượng để các bên là đồng chủ sở hữu theo quy định tại Điều 216 Bộ Luật Dân sự 2005.

Sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của từng bên, việc cấp GCN cho các đồng sở hữu sẽ được tiến hành theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 của Bộ Tài Nguyên và Môi Trường quy định về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất và Khoản 2, Điều 5 Thông tư 20/2010/TT-BTNMT ngày 22/10/2010 của Bộ Tài Nguyên và Môi Trường về việc bổ sung về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở hoặc các tài sản khác gắn liền với đất.

***

No Response to "Đầu năm 2011 tôi có mua một miếng đất ngang 4m, dài 12 mét bằng giấy tay. Vị trí miếng đất tại ấp Mỹ Huề, Đường Đồng Tâm, Hóc Môn, TPHCM. Miếng đất tôi mua nằm trong 1/4 thửa đất của chủ đất ngang 8m dài 20m, đã chuyển lên đất thổ cư và đã xin giấy phép xây dựng có hạn đến tháng 03 năm 2012. Và giấy phép đã xin là xây ngang 8m dài 20 xây 3 lầu như giấy phép đã cấp."

Leave A Reply

Đã xảy ra lỗi trong tiện ích này

Bài đăng phổ biến