Chủ Nhật, 11 tháng 9, 2011

Gia đình tôi có miếng đất nằm vị trí Quốc lộ 1A, đoạn thị trấn Tân Hiệp, Châu Thành, Tiền Giang diện tích đất là 1200m2. Đất này của ba mẹ tôi có trước năm 1993 (chính xác là trước 1975), gia đình tôi có nhà ở trên diện tích đất nói trên. Vào năm 2001 có phong trào lên đất thổ cư, Ba tôi có nộp tiền lên đất thổ cư, nhưng không hiểu đo đạc như thế nào nay tôi xem thì trên giấy tờ chỉ có 26m2.

Posted on 21:22 by nxt


Chuyển đất ruộng lên đất thổ cư

12/09/2011 08:55
Câu hỏi:

Gia đình tôi có miếng đất nằm vị trí Quốc lộ 1A, đoạn thị trấn Tân Hiệp, Châu Thành, Tiền Giang diện tích đất là 1200m2. Đất này của ba mẹ tôi có trước năm 1993 (chính xác là trước 1975), gia đình tôi có nhà ở trên diện tích đất nói trên. Vào năm 2001 có phong trào lên đất thổ cư, Ba tôi có nộp tiền lên đất thổ cư, nhưng không hiểu đo đạc như thế nào nay tôi xem thì trên giấy tờ chỉ có 26m2.

Nay tôi muốn sửa chửa và mở rộng nền nhà ra với diện tích nền nhà khoảng 100-150m2. Khi đi xin giấy phép để sửa chữa nhà thì chính quyền cấp xã và huyện nói là chỉ được sửa và cất mới trên diện tích cũ, nếu muốn mở rộng ra thì phải nộp tiền lên đất thổ cư đóng 100%.

Theo tôi biết được thì đất có trước năm 1993 khi lên thổ cư thì miễn 100% (nếu có chăng đi thì cũng đóng rất ít, chỉ 1%). Trong trường hợp của tôi thì chính quyền cấp xã và huyện nói là lên thổ cư thêm phải đóng 100% có đúng không? Một số người bảo trường hợp như của tôi khi lên thổ cư thêm để sửa chữa nhà thì được miễn 100% hoặc có thì chỉ đóng ít thôi. 

Xin chân thành cảm ơn (Ng. Tâm)


Công ty Luật Thiên Bình trả lời:

Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Libra xin phúc đáp đến bạn như sau:

Khoản 1, Điều 11, Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất (“Nghị định 198”) quy định: “hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở”. Theo đó, chúng tôi hiểu rằng tại thời điểm 2001 gia đình của bạn đã được Nhà nước miễn tiền sử dụng đất (việc ba bạn nộp tiền lên đất thổ cư, theo chúng tôi là việc nộp tiền lệ phí trước bạ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). 

Nay gia đình bạn có nhu cầu sửa chửa và mở rộng nền nhà khoảng 100-150m2, đối chiếu với quy định nói trên và các Điều 12, 13 Nghị định 198 chúng tôi thấy rằng việc chính quyền cấp xã trả lời bạn là hoàn toàn có cơ sở.

Theo đó, giá đất tính thu tiền sử dụng đất trong trường hợp xin chuyển mục đích sử dụng đất là giá đất theo quy định tại Quyết định 23/2010/QĐ-UBND ngày 22/12/2010 của UBND tỉnh Tiền Giang quy định về giá các loại đất trên địa bàn tỉnh Tiền Giang năm 2011. Và hạn mức công nhận đất ở được công nhận tại Thị trấn Tân Hiệp, huyện Châu Thành, tỉnh Tiền Giang là 250m2/hộ gia đình, cá nhân .

Bạn có thể liên hệ với Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất tại địa phương để hiểu rõ hơn về vấn đề này

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy click ngay vào đây để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.

No Response to "Gia đình tôi có miếng đất nằm vị trí Quốc lộ 1A, đoạn thị trấn Tân Hiệp, Châu Thành, Tiền Giang diện tích đất là 1200m2. Đất này của ba mẹ tôi có trước năm 1993 (chính xác là trước 1975), gia đình tôi có nhà ở trên diện tích đất nói trên. Vào năm 2001 có phong trào lên đất thổ cư, Ba tôi có nộp tiền lên đất thổ cư, nhưng không hiểu đo đạc như thế nào nay tôi xem thì trên giấy tờ chỉ có 26m2."

Leave A Reply

Bài đăng phổ biến