Thứ Ba, 4 tháng 10, 2011

Tôi hiện nay 21 tuổi, có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Phú Yên, từ 9/2008 - 11/2010 tôi đi học ở TP Nha Trang (lúc tôi đi học thì ở trọ, chủ nhà có báo cáo với phường là cho tôi ở trọ, sổ học tập của tôi có xác nhận của phường là tôi đã sinh sống tại nhà chủ trọ trong 2 năm), bây giờ thì đã về sinh sống lại tại Phú Yên.

Posted on 03:03 by nxt


Mua nhà ở tỉnh khác mà không có hộ khẩu tại đó

04/10/2011 13:35
Nội dung câu hỏi:

Tôi hiện nay 21 tuổi, có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Phú Yên, từ 9/2008 - 11/2010 tôi đi học ở TP Nha Trang (lúc tôi đi học thì ở trọ, chủ nhà có báo cáo với phường là cho tôi ở trọ, sổ học tập của tôi có xác nhận của phường là tôi đã sinh sống tại nhà chủ trọ trong 2 năm), bây giờ thì đã về sinh sống lại tại Phú Yên.

Hiện nay, gia đình tôi muốn mua nhà ở TP Nha Trang (nhà đã qua sử dụng). Tôi có thể đứng tên sổ đỏ căn nhà được không khi tôi không có hộ khẩu thường trú tại TP Nha Trang, KT3 cũng chưa có. Và những điều kiện liên quan khi tôi muốn mua nhà và đứng tên quyền sử dụng? Nếu như bắt buộc cần hộ khẩu ở Nha Trang thì tôi có thể xin nhập hộ khẩu với gia đình dì tôi và sau đó mua nhà ngay được không?


Ý kiến tư vấn pháp lý của Công ty Luật thiên Bình:
Kính gửi: Quý bạn đọc
Café Luật – Chuyên mục hợp tác giữa Cổng thông tin và giao dịch DiaOcOnline.vn và Công ty Luật Thiên Bình (“Libra”) xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Theo nội dung thư bạn gửi ngày 20/06/2011; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Libra xin phúc đáp đến bạn như sau:

Điều 9 Luật nhà ở quy định đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam là cá nhân trong nước không phụ thuộc vào nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Do đó, khi tiến hành giao dịch bạn chỉ cần lưu ý Khoản 1, Điều 91 Luật nhà ở về điều kiện nhà ở được tham gia giao dịch và Khoản 3, Điều 93 Luật nhà ở về hợp đồng mua bán nhà phải được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

*** 

Trân trọng. 

Chuyên mục Café Luật

No Response to "Tôi hiện nay 21 tuổi, có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Phú Yên, từ 9/2008 - 11/2010 tôi đi học ở TP Nha Trang (lúc tôi đi học thì ở trọ, chủ nhà có báo cáo với phường là cho tôi ở trọ, sổ học tập của tôi có xác nhận của phường là tôi đã sinh sống tại nhà chủ trọ trong 2 năm), bây giờ thì đã về sinh sống lại tại Phú Yên."

Leave A Reply

Đã xảy ra lỗi trong tiện ích này

Bài đăng phổ biến