Thứ Ba, 10 tháng 1, 2012

Hiện tôi đang định mua 1 căn nhà dt: 3.5m x 10.5m = 36.75m, tại P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức. Nhà xây 1 trệt và 1 lầu đúc, điện nước riêng, số nhà tạm.

Posted on 01:55 by nxt

Mua nhà chưa có giấy tờ thì có làm sổ được không?

10/01/2012 15:50
Câu hỏi: 

Hiện tôi đang định mua 1 căn nhà dt: 3.5m x 10.5m = 36.75m, tại P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức. Nhà xây 1 trệt và 1 lầu đúc, điện nước riêng, số nhà tạm.

Nếu mua thì chủ nhà sẽ làm hợp đồng tay, có xác nhận ở phường và bảng sao y giấy tờ gốc của miếng đất. Vậy khi tôi làm hồ sơ kê khai thì sau này có thể làm sổ được không? 


Kính gửi: Quý bạn đọc

Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Cafe Luật xin phúc đáp đến bạn như sau: 

Theo quy định tại Điều 91, Luật nhà ở về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch.

Điều 91. 

1. Trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

b) Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Nếu căn nhà vẫn chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, bạn có thể yêu cầu chủ nhà hoàn thiện về thủ tục trên, sau đó mới tiến hành mua bán.

Hợp đồng mua bán được lập thành văn bản và phải được công chứng.

Sau đó, bạn mới đến phòng tài nguyên và môi trường để tiến hành thủ tục sang tên.

No Response to "Hiện tôi đang định mua 1 căn nhà dt: 3.5m x 10.5m = 36.75m, tại P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức. Nhà xây 1 trệt và 1 lầu đúc, điện nước riêng, số nhà tạm."

Leave A Reply

Đã xảy ra lỗi trong tiện ích này

Bài đăng phổ biến